Chi phí thuê xe đưa đón nhân viên đi làm | Bài viết hay | Tin tức

Thứ 209242018

Hotline: 0962 283 630 - Email: giasuketoantruong@yahoo.com

Quay về Bạn đang ở trang: Home Tin tức Bài viết hay Chi phí thuê xe đưa đón nhân viên đi làm

Chi phí thuê xe đưa đón nhân viên đi làm

Chi phí thuê xe đưa đón nhân viên đi làm - Khoản chi phí thuê xe đưa đón nhân viên, người lao động, người nước ngoài từ nơi ở đến nơi làm việc và ngược lại có được đưa vào chi phí hợp lý được trừ khi tính thuế TNDN? Có phải chịu thuế TNCN?

chi-phi-thue-xe-dua-don-nhan-vien-di-lam

1. Chi phí thuê xe đưa đón nhân viên có được cho vào chi phí được trừ?

** Theo Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC của Bộ tài chính quy định:

"...1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

c) Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

2.6. Chi tiền lương, tiền công, tiền thưởng cho người lao động thuộc một trong các trường hợp sau:

b) Các khoản tiền lương, tiền thưởng, chi mua bảo hiểm nhân thọ cho người lao động không được ghi cụ thể điều kiện được hưởng và mức được hưởng tại một trong các hồ sơ sau: Hợp đồng lao động; Thoả ước lao động tập thể; Quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty, Tập đoàn; Quy chế thưởng do Chủ tịch Hội đồng quản trị, Tổng giám đốc, Giám đốc quy định theo quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty..."

Bạn có thể xem thêm: Các khoản chi phí được trừ và không được trừ khi tính thuế TNDN

2. Chi phí thuê xe đưa đón nhân viên có chịu thuế TNCN?

Trước đây: Theo khoản 2 điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC

"...đ.5) Đối với khoản chi về phương tiện phục vụ đưa đón tập thể người lao động từ nơi ở đến nơi làm việc và ngược lại thì không tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động; trường hợp chỉ đưa đón riêng từng cá nhân thì phải tính vào thu nhập chịu thuế của cá nhân được đưa đón..."

Nhưng kể từ ngày 30/07/2015 - Theo Khoản 4 Điều 11 Thông tư 92/2015/TT-BTC (Sửa đổi, bổ sung Điều 2 Thông tư 111/2013/TT) như sau:

"...4. Sửa đổi, bổ sung tiết đ.5 điểm đ khoản 2 Điều 2

...“đ.5) Đối với khoản chi về phương tiện phục vụ đưa đón người lao động từ nơi ở đến nơi làm việc và ngược lại thì không tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động theo quy chế của đơn vị...”

 

==> Tóm lại:

- Khoản chi tiền thuê xe đưa đón nhân viên KHÔNG tính vào thu nhập chịu thuế TNCN, dù là đưa đón riêng hay tập thể (Nếu được quy định trong quy chế của công ty).

- Chi phí thuê xe đưa đón nhân viên từ nơi ở đến nơi làm việc và ngược lại được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN nếu: Có hóa đơn và được quy định cụ thể điều kiện hưởng và mức hưởng trong quy chế tài chính của công ty (hoặc hợp đồng lao động)

 

Bài viết: Chi phí thuê xe đưa đón nhân viên đi làm


Mời bạn xem thêm khóa kế toán thực hành trên hóa đơn, chứng từ, excel, misa 2018 theo TT200

Tham gia khóa học này bạn sẽ:

 1. Được làm thực hành trên chứng từ, hóa đơn và sổ sách của doanh nghiệp.

2. Được cài đặt + tặng phần mềm kế toán Misa có bản quyền để hỗ trợ học tập

3. Được hướng dẫn và học thực tế trên Laptop (Mỗi học viên sẽ được hướng dẫn sửa bài thực hành riêng, cầm tay chỉ việc )

4. Học xong khóa học, học viên có kết quả bằng 2 năm kinh nghiệm.

5. Có thể làm được công việc của một kế toán tổng hợp,

+ Có thể kê khai thuế GTGT, TNCN, TNDN,

+ Làm sổ sách kế toán

+ Tính được giá thành sản xuất, xây dựng

+ Lập được báo cáo tài chính: bảng cân đối số phát sinh, bảng cân đôi kế toán, bảng lưu chuyển tiền tệ, …

+ Quyết toán thuế cuối năm: Quyết toán thuế TNDN, thuế TNCN

6. Được hỗ trợ tư vấn nghiệp vụ cả sau khi đã kết thúc khóa học

7. Được cập nhật kiến thực kế toán, cập nhật chính sách thuế mới nhất định kỳ sau khi kết thúc khóa học.

do-thi-thanh-hien

 

Thêm bình luận