Hóa đơn tiền điện nước mang tên chủ nhà có đưa vào chi phí không? | Bài viết hay | Tin tức

Chủ nhật06162019

Hotline: 0962 283 630 - Email: giasuketoantruong@yahoo.com

Quay về Bạn đang ở trang: Home Tin tức Bài viết hay Hóa đơn tiền điện nước mang tên chủ nhà có đưa vào chi phí không?

Hóa đơn tiền điện nước mang tên chủ nhà có đưa vào chi phí không?

Hóa đơn tiền điện, nước mang tên chủ nhà có đưa vào chi phí?.  Hóa đơn tiền điện nước khi mang tên chủ nhà có tính vào chi phí của doanh nghiệp hay không? Có được khấu trừ thuế GTGT không?. Qua bài viết này các bạn sẽ biết được có đưa vào chi phí khi hóa đơn mang tên chủ nhà hay không.

hoa-don-mang-ten-chu-nha-co-dua-vao-chi-phi-khong

1. Hóa đơn tiền điện, nước mang tên chủ nhà có đưa vào chi phí?

Theo Điều 6 Khoản 1 Thông tư 78/2014/TT-BTC ngày 18/06/2014 của Bộ Tài chính quy định:

“1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;

b) Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

c) Khoản chi nếu có hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thực hiện theo quy định của các văn bản pháp luật về thuế giá trị gia tăng.”

– Doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh trực tiếp thanh toán tiền điện, nước cho nhà cung cấp điện, nước thì phải có:

+ Hoá đơn thanh toán tiền điện, nước.

+ Hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.

– Doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh thanh toán tiền điện, nước với chủ sở hữu cho thuê địa điểm sản xuất kinh doanh thì phải có:

+ Chứng từ thanh toán tiền điện, nước đối với người cho thuê địa điểm sản xuất kinh doanh phù hợp với số lượng điện, nước thực tế tiêu thụ.

+ Hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.

Lưu ý:

- Từ năm 2015, không cần kê Bảng kê số 02/TNDN kèm theo chứng từ, hóa đơn tiền điện nước

Kết luận:

Để đưa những hóa đơn tiền điện, nước không mang tên công ty VÀO CHI PHÍ khi tính thuế TNDN thì cần:

- Lập phiếu chi tiền điện, nước...(hóa đơn thanh toán)

- Hợp đồng thuê nhà.

- Lập bảng kê thanh toán tiền điện nước mẫu 02/TNDN (trước ngày 6/8/2015 thì phải có thêm bảng này, sau ngày này thì ko cần nữa theo Thông tư 96)

Cách hach toán :

- Các bạn hạch toán tiền thuế và giá trị dịch vụ vào luôn chi phí (Vì thuế GTGT không được khấu trừ.

2. Hóa đơn điện nước mang tên chủ nhà có được khấu trừ thuế GTGT?

Những hóa đơn tiền điện, tiền nước không mang tên công ty mà lại mang tên chủ nhà thì không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

Theo điều 14 Thông tư 219/2013/TT-BTC, quy định nguyên tắc khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào:

“15. Doanh nghiệp không được tính khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với trường hợp:

– Hóa đơn không ghi hoặc ghi không đúng một trong các chỉ tiêu như tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán nên không xác định được người bán;

– Hóa đơn không ghi hoặc ghi không đúng một trong các chỉ tiêu như tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua nên không xác định được người mua”.

Kết luận:

Những hóa đơn tiền điện, nước không mang tên công ty mà mang tên chủ nhà thì KHÔNG được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

Cách kê khai:

=> Các bạn chỉ cần Kê khai: Giá trị mua vào -> vào chỉ tiêu 23. Tiền thuế GTGT -> vào chỉ tiêu 24. Không được kê khai vào chỉ tiêu 25 (Trên tờ khai thuế GTGT 01/GTGT)

Bạn đang xem bài viết: " Hóa đơn tiền điện nước mang tên chủ nhà có đưa vào chi phí không? "

Từ khóa tìm kiếm nhiều: Thuế gtgt đầu vào được khấu trừ, khấu trừ thuế gtgt, hạch toán khấu trừ thuế gtgt, khấu trừ thuế tncn, cách tính thuế gtgt được khấu trừ, chi phí điện nước trả sau , tiền điện, tiền nước hoạch toán như thế nào, Chi phí điện nước ?

Có thể bạn quan tâm: " Giảm hóa đơn tiền điện hiệu quả "

Máy điều hoà nhiệt độ

Nên để nhiệt độ mức trên 25 độ C. Cứ cao hơn 10 độ C là bạn đã tiết kiệm được 10% điện năng, thường xuyên lau chùi bộ phận lọc thì sẽ tiết kiệm được từ 5 – 7% điện năng. Không nên đặt máy ở gần tường, như vậy sẽ tiêu phí từ 20 – 25% điện năng.

Rút phích cắm điện

Bất cứ loại thiết bị nào sau khi sử dụng cũng phải rút phích cắm ra. Cho dù thiết bị đó không hoạt động nhưng nếu vẫn cấp nguồn thì chúng vẫn sẽ tiêu hao một lượng điện nhất định.

Máy tính, laptop

Tắt máy tính nếu như  dùng trong vòng 15 phút trở lên.

Chọn chế độ tiết kiệm điện năng trong máy tính (Screen Save) vừa bảo vệ được máy, vừa giảm một lượng lớn điện năng tiêu thụ.

Nếu bạn chỉ cần sử dụng âm thanh từ máy tính (nghe nhạc, học tiếng anh) hãy tắt màn hình nếu có thể.

Khi dùng laptop, nên dùng năng lượng từ pin của máy sẽ tiết kiệm điện năng hơn là dùng điện trực tiếp.

Xem thêm: Những quy định về luật thuế mới nhất 2019Hướng dẫn cách lập tờ khai thuế GTGT quý, tháng 2019

Mời các bạn tham gia học thử khóa học Kế toán tổng hợp thực hànhhọc Kế toán tổng hợp thực hành và khóa học kế toán thuế và lập báo cáo tài chính

khoa-hoc

Tặng ngay 200.000 đồng khi đăng ký trước 5 ngày khai giảng
Tặng thêm 400.000 đồng voucher có thể quy đổi thành tiền mặt
Tặng thêm 50.000 cho mỗi sinh viên
Tặng cẩm nang kế toán thuế rất hay và tiện lợi
Miễn phí bảng hệ thống tài khoản kế toán in màu đẹp
Miễn phí khóa kỹ năng viết CV và phỏng vấn xin việc
Miễn phí 100% tài liệu trọn khóa học 
Miễn phí 100% lệ phí thi & cấp chứng chỉ
Được cấp bản quyền phần mềm MISA SME trị giá 10.990.000đ , và phần mềm kế toán Excel.

Thêm bình luận