Không đăng ký tài khoản ngân hàng với cơ quan thuế có được khấu trừ thuế không? | Bài viết hay | Tin tức

Thứ 411212018

Hotline: 0962 283 630 - Email: giasuketoantruong@yahoo.com

Quay về Bạn đang ở trang: Home Tin tức Bài viết hay Không đăng ký tài khoản ngân hàng với cơ quan thuế có được khấu trừ thuế không?

Không đăng ký tài khoản ngân hàng với cơ quan thuế có được khấu trừ thuế không?

Không đăng ký tài khoản ngân hàng với cơ quan thuế có được khấu trừ thuế không? - Không đăng ký tài khoản ngân hàng với cơ quan thuế có được khấu trừ thuế GTGT? Có được đưa vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN? Bài viết dưới đây, xin giải đáp các vướng mắc đôi với Tài khoản không đăng ký với cơ quan thuế hoặc Sở kế hoạch đầu tư.

khong-dang-ky-tai-khoan-ngan-hang-voi-co-quan-thue-co-duoc-khau-tru-khong

 

Từ ngày 15/12/2016 thì Tài khoản ngân hàng chưa đăng ký với Cơ quan thuế vẫn được Khấu trừ thuế GTGT đầu vào được căn cứ theo Điều 1 Thông tư 173/2016/TT-BTC sửa đổi, bổ sung Thông tư 219 như sau:

“...3. Chứng từ thanh toán qua ngân hàng được hiểu là có chứng từ chứng minh việc chuyển tiền từ tài khoản của bên mua sang tài khoản của bên bán mở tại các tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán theo các hình thức thanh toán phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành như séc, uỷ nhiệm chi hoặc lệnh chi, uỷ nhiệm thu, nhờ thu, thẻ ngân hàng, thẻ tín dụng, sim điện thoại (ví điện tử) và các hình thức thanh toán khác theo quy định (bao gồm cả trường hợp bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua sang tài khoản bên bán mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân hoặc bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân sang tài khoản bên bán)...”

==> Kết luận: Tài khoản ngân hàng không đăng ký với Cơ quan thuế hoặc Sở kế hoạch đầu tư thì vẫn được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

** Lưu ý:

=> Quy định trên là quy định điều kiện để DN được khấu trừ thuế GTGT đầu vào nhé. (Tức là TK ngân hàng chưa đăng ký với Cơ quan thuế hoặc Sở kế hoạch đầu tư, nhưng DN bạn có phát sinh giao dịch qua đó thì thì vẫn được khấu trừ thuế GTGT đầu vào).

- Khi DN bạn mở TK ngân hàng thì DN vẫn phải đăng ký TK ngân hàng đó với Sở kế hoạch đầu tư. (Trong thời hạn 10 ngày sau khi mở TK ngân hàng).

- Nếu không đăng ký sẽ phạt tội Chậm nộp hồ sơ đăng ký thuế.

Bài viết: Không đăng ký tài khoản ngân hàng với cơ quan thuế có được khấu trừ không?

Xem thêm:

Kinh nghiệm trước khi lập báo cáo tài chính, quyết toán thuế

Công việc cần phải làm về lao động và bảo hiểm cuối năm 2017 và đầu năm 2018

Nghị định mới sửa đổi quy định về Thuế GTGT và Thuế TNDN 2018Nghị định mới sửa đổi quy định về Thuế GTGT và Thuế TNDN 2018


Mời bạn xem thêm khóa kế toán thực hành trên chứng từ thực tế, exccel, misa 2018 theo TT200

Tham gia khóa học bạn sẽ có cơ hội:

1. Được làm thực hành trên chứng từ, hóa đơn và sổ sách của doanh nghiệp.

2. Được cài đặt + tặng phần mềm kế toán Misa có bản quyền để hỗ trợ học tập

3. Được hướng dẫn và học thực tế trên Laptop (Mỗi học viên sẽ được hướng dẫn sửa bài thực hành riêng, cầm tay chỉ việc )

4. Học xong khóa học, học viên có kết quả bằng 2 năm kinh nghiệm.

5. Có thể làm được công việc của một kế toán tổng hợp,

+ Có thể kê khai thuế GTGT, TNCN, TNDN,

+ Làm sổ sách kế toán

+ Tính được giá thành sản xuất, xây dựng

+ Lập được báo cáo tài chính: bảng cân đối số phát sinh, bảng cân đôi kế toán, bảng lưu chuyển tiền tệ, …

+ Quyết toán thuế cuối năm: Quyết toán thuế TNDN, thuế TNCN

6. Được hỗ trợ tư vấn nghiệp vụ cả sau khi đã kết thúc khóa học

7. Được cập nhật kiến thực kế toán, cập nhật chính sách thuế mới nhất định kỳ sau khi kết thúc khóa học

do-thi-thanh-hien

Lê-Thị-Vân-Anh

Thêm bình luận