Hướng dẫn thủ tục rút bảo hiểm xã hội cho 1 lần. | Tài liệu BHXH-Lao động | Thư viện

Thứ 402202019

Hotline: 0962 283 630 - Email: giasuketoantruong@yahoo.com

Quay về Bạn đang ở trang: Home Thư viện Tài liệu BHXH-Lao động Hướng dẫn thủ tục rút bảo hiểm xã hội cho 1 lần.

Hướng dẫn thủ tục rút bảo hiểm xã hội cho 1 lần.

Với bạn làm việc trong công ty một thời gian, nhưng bạn muốn chuyển đổi công việc phù hợp với khả năng của mình. Như vậy bạn phải làm gì khi muốn rút tiền bảo bảo hiểm xã hội cho một lần.

thutucrutbhxh

Theo như nhiều câu hỏi.

Làm việc 6 tháng có được rút tiền Bảo Hiểm Xã Hội Không?

Như chúng tôi được biết  thì với những điều quy định Tại luật bảo hiểm quy định đối với trường hợp người lao động được hưởng bảo hiểm xã hội một lần với các trường hợp sau:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều 50 của luật này mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH;
b) Suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH;
c) Sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng BHXH và có yêu cầu nhận BHXH một lần mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH;
d) Ra nước ngoài để định cư.

Nhưng sau 12 tháng nếu nếu người lao động không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và yêu cầu nhận lại bhxh một lần ( chưa đủ 20 năm) thì sẽ nhận được lại sổ và hưởng trợ cấp 1 lần.

Khoản 1 Điều 30 Nghị định 152/2006/NĐ-CP hướng dẫn thi hành một số điều của Luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc thì Bảo hiểm xã hội một lần đối với người không đủ điều kiện được hưởng lương hưu được quy định như sau


Để được hưởng chế độ BHXH một lần, bạn phải thực hiện thủ tục sau:

1. Bạn phải trực tiếp nộp hồ sơ cho tổ chức BHXH nơi bạn đóng BHXH, hồ sơ bao gồm: sổ BHXH, quyết định nghỉ việc, đơn đề nghị hưởng BHXH một lần.

2. Tổ chức BHXH sẽ giải quyết chế độ BHXH một lần cho bạn trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ của bạn.
Theo quy định tại Điều 56 Luật BHXH, mức hưởng BHXH một lần được tính theo số năm đã đóng BHXH, cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tiền công tháng đóng BHXH. Theo khoản 3 Điều 30 nghị định số: 152/2006/NĐ-CP, ngày 22-12-2006 của Chính phủ, nếu thời gian đóng BHXH có tháng lẻ dưới 3 tháng thì không tính; từ đủ 3 tháng đến đủ 6 tháng tính là nửa năm; từ trên 6 tháng đến 12 tháng tính tròn là một năm.

Theo thông tin bạn nêu, bạn chỉ mới đóng BHXH được 6 tháng, chúng tôi nghĩ số tiền bạn nhận được từ chế độ BHXH sẽ không nhiều, bạn nên bảo lưu sổ BHXH để tiếp tục đóng BHXH khi bạn nhận việc ở công ty mới để tránh mất thời gian và phiền hà do thủ tục.

Như thế thì trong doanh nghiệp thực tế thì lương cơ bản là lương để đóng bảo hiểm, không tính các khoản phụ cấp, trợ cấp khác.

Lương cơ bản không được thấp hơn lương tối thiểu vùng, mà mức lương tối thiểu vùng hiện nay là:

a. Mức 3.750.00 đồng / tháng áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn vùng I

b. Mức 3.320.000 đồng/ tháng áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng II.

c. Mức 2.900.00 đồng / tháng áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn vùng III

d. Mức 2.580.00 đồng / tháng áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn vùng IV

Ví dụ mức lương cơ bản đối với người đã học nghề theo năm 2017 thì

3.750.000 + 7% x 3.750.000 = 4.012.500 đồng
 

Các tháng lẻ đóng BHXH (Khi tính lương hưu hàng tháng, trợ cấp một lần khi nghỉ hưu hoặc BHXH một lần : 

- Dưới 3 tháng: không tính.

- Từ đủ 3 tháng đến dưới 7 tháng: tính nửa năm.

- Từ đủ 7 tháng đến dưới 1 năm: tính 1 năm.

Sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng BHXH, có yêu cầu nhận BHXH 1 lần mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH và người đang tham gia BHXH tự nguyện (kể cả bảo lưu thời gian đóng BHXH): Đơn đề nghị hưởng BHXH một lần (mẫu số 14-HSB)."

Cũng như Luật Luật số: 58/2014/QH13

 

Điều 60. Bảo hiểm xã hội một lần


1. Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:


a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại khoản 3 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;


b) Ra nước ngoài để định cư;


c) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sangợp người lao động quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1 Điều 2 của Luật này khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

d) Trường hợp người lao động quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1 Điều 2 của Luật này khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu.

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

3. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều này không bao gồm số tiền Nhà nước hỗ trợ đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện, trừ trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều này.

4. Thời điểm tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần là thời điểm ghi trong quyết định của cơ quan bảo hiểm xã hội.

Thời gian áp dụng năm 1/1/2016 

---> Mời bạn xem chi tiết tại  : Luật Luật số: 58/2014/QH13

Tag : học kế toán thực hành, học kế toán thuế

Thêm bình luận


Bình luận   

+1 #21 Đăng 24:10 14-08-2018
Em xin hỏi:
Em đã nghỉ việc và có quyết định chấm dứt Hợp đồng lao động thời điểm tháng 9/2016 (chốt sổ 5 năm 9 tháng), em đang giữ sổ.
Hiện nay em xuống BHXH huyện để xin thanh toán rút BHXH 1 lần thì nhân viên họ tra dữ liệu nó có sự sai khác: Quyết định nghỉ việc 9/2016, trên dữ liệu phần mềm BHXH là tháng 10/2016 nên họ nói đóng thiếu 1 tháng và yêu cầu công ty phải đóng đủ tiền BHXH đến tháng 10/2016 thì mới giải quyết đc.
Công ty cũ không gặp được giám đốc nên cũng ko ký lại được Quyêt định nghỉ việc.
Bây h em phải làm gì để có thể thanh toán được ạ.
Em xin cảm ơn!
Trích dẫn
+1 #20 Nguyen 47:12 06-08-2018
Don xin de nghi huong bao hiem xa hoi lam o dau vay ah,e o hoc mon nop so bao hiem o dau vay
Trích dẫn
0 #19 lê hồng đạm 53:14 27-07-2018
cho hổ giấy quyết định nghỉ việc phôt có dc không ạ
Trích dẫn
0 #18 hoang thi lan huong 48:05 07-06-2018
cho e hoi giay quyet dinh nghi viec cua e la 28-2-2018 nhung e bi mat cmnd gio dang lam lai vay e van co the lan thu tuc rut tien bao hiem sau duoc k a
Trích dẫn
-3 #17 dao thi kim ha 40:07 30-05-2018
toi nghi viet mot nam roi . chung nao toi moi ndc rut bao hiem
Trích dẫn
-1 #16 09055566609 36:00 30-05-2018
Còn 5 tháng thấy nghiệp nữa mà giờ mình muốn rút luôn lần được Ko anh
Trích dẫn
-6 #15 Trịnh thị thực 01649158823 30:23 26-05-2018
Cho e hỏi e muốn lấy bảo hiểm xã hội 1 lần , nhưng e làm mất giấy quyết định nghỉ việc rồi, thì có rút được ko ạ
Trích dẫn
-2 #14 Hoàng Thị Hoài 57:12 11-05-2018
Cho em hỏi trước e làm cty cũ dk 6thang mà e lỡ làm mất cái giay quyết định nghỉ việc nhưng giờ e vẫn đóng tiếp vào cty khác vậy liệu có làm sao k ạ
Trích dẫn
0 #13 Hoàng Thị Hoài 53:12 11-05-2018
Cho em hỏi trước e làm cty cũ dk 6 thang nhưng e lỡ làm mất giấy quyết định nghỉ việc giờ e wa cty khác đóng tiếp vào đấy thì có sao k ạ
Trích dẫn
-6 #12 Nguyen ngoc giau 01244567949 23:10 19-04-2018
Rut bhxh lien dc hk
Trích dẫn