Một số hỏi đáp về thuế được trả lời bởi Tổng cục thuế | Tin tức kế toán | Tin tức

Chủ nhật06162019

Hotline: 0962 283 630 - Email: giasuketoantruong@yahoo.com

Quay về Bạn đang ở trang: Home Tin tức Tin tức kế toán - tài chính Một số hỏi đáp về thuế được trả lời bởi Tổng cục thuế

Một số hỏi đáp về thuế được trả lời bởi Tổng cục thuế

Một số hỏi đáp về thuế được trả lời bởi Tổng cục thuế

Ad vừa tham khảo một số nội dung hay về việc hỏi đáp về thuế trên trang tổng cục thuế chia sẻ với các bạn kế toán hi vọng giúp được các bạn trong công việc của mình.

congviecbanthoigian

Hình ảnh: Một số hỏi đáp về thuế được trả lời bởi Tổng cục thuế

1. Chi phí lương của chủ sở hữu đồng thời là giám đốc Công ty TNHH một thành viên có được tính vào chi phí được trừ khi xác định thuế TNDN hay không?

Trả lời: 
- Căn cứ vào công văn 727/TCT-CS, ngày 03/03/2015
- Công văn có hướng dẫn như sau:
Căn cứ đặc thù của Doanh nghiệp tư nhân và Công ty TNHH một thành viên được thành lập theo quy định của Luật Doanh nghiệp thì khoản chi tiền lương, tiền công của chủ Doanh nghiệp tư nhân, chủ Công ty TNHH một thành viên (do một cá nhân làm chủ), (không phân biệt có hay không tham gia trực tiếp điều hành sản xuất, kinh doanh) đều thuộc khoản chi phí quy định tại tiết d, điểm 2.5 khoản 2 Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014 của Bộ Tài chính.

 ==> Vậy: Chi phí lương của chủ sở hữu đồng thời là giám đốc không được tính vào chi phí được trừ khi xác định thuế TNDN

Bạn đang xem bài viết : Một số hỏi đáp về thuế được trả lời bởi Tổng cục thuế

2. Chi phí mua đồ dùng phục vụ cán bộ nhân viên có được trừ khi tính thuế TNDN?

Trả lời:

Căn cứ hướng dẫn
+ Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/6/2015.
+ Điều 1 Chương I Thông tư số 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014.

Trường hợp Công ty có phát sinh các khoản chi mua đồ dùng nhằm mục đích phục vụ cán bộ nhân viên trong Công ty như: giường, chăn ga gối đệm, tủ lạnh, bình tắm nóng lạnh,… thì được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN đối với khoản chi có tính chất phúc lợi chi trực tiếp cho người lao động nếu có đầy đủ hóa đơn, chứng từ và tổng số chi không quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế theo quy định.

Mời bạn xem thêm: khóa học kế toán thuế

3. Bán hàng và có chính sách thưởng hỗ trợ cho khách hàng có phải lập hóa đơn?

Trả lời:

• Về thuế GTGT:

Căn cứ quy định tại:

+ Khoản 7 Điều 3 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung điểm b khoản 1 Điều 16 Thông tư số 39/2014/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại khoản 3 Điều 5 Thông tư số 119/2014/TT-BTC)

+ Khoản 2.4, 2.5 Phụ lục 4 hướng dẫn lập hóa đơn bán hàng hóa, dịch vụ đối với một số trường hợp ban hành kèm theo Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/02/2014 của Bộ Tài chính.

+ Khoản 3, 5 Điều 7 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn giá tính thuế

Doanh nghiệp phải lập hóa đơn đối với trường hợp hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hóa, dịch vụ dùng để cho, biếu tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động.

• Về thuế TNDN:

Căn cứ quy định Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/06/2015 của Bộ Tài chính

Trường hợp doanh nghiệp có các khoản chi phí quảng cáo, khuyến mại theo quy định của pháp luật về thương mại thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp, có đầy đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp và chứng từ thanh toán theo quy định là các khoản chi được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.

Nguồn: Trang hỏi đáp về thuế của Tổng cục thuế

Mời bạn xem thêm khóa học kế toán thực hành trên hóa đơn, chứng từ, excel, misa 2015 theo TT200

image dongdau

Tham gia khóa học bạn sẽ được:

 1. Được làm thực hành trên chứng từ, hóa đơn và sổ sách của doanh nghiệp.

2. Được cài đặt + tặng phần mềm kế toán Misa có bản quyền để hỗ trợ học tập
3. Được hướng dẫn và học thực tế trên Laptop (Mỗi học viên sẽ được hướng dẫn sửa bài thực hành riêng, cầm tay chỉ việc )
4. Học xong khóa học, học viên có kết quả bằng 2 năm kinh nghiệm.
5. Có thể làm được công việc của một kế toán tổng hợp,
+ Có thể kê khai thuế GTGT, TNCN, TNDN,
+ Làm sổ sách kế toán
+ Tính được giá thành sản xuất, xây dựng
+ Lập được báo cáo tài chính: bảng cân đối số phát sinh, bảng cân đôi kế toán, bảng lưu chuyển tiền tệ, …
+ Quyết toán thuế cuối năm: Quyết toán thuế TNDN, thuế TNCN
6. Được hỗ trợ tư vấn nghiệp vụ cả sau khi đã kết thúc khóa học
7. Được cập nhật kiến thực kế toán, cập nhật chính sách thuế mới nhất định kỳ sau khi kết thúc khóa học

hoàng-thị-hạnh



Thêm bình luận